คุณเคยได้ยินเรื่อง เปรตหัวลำโพง มาก่อนไหม? มันเป็นสิ่งมีชีวิตลึกลับที่คนทั่วโลกกำลังพูดถึง และบางคนเชื่อว่ามีอยู่จริง ถึงแม้ว่ามันกำลังถูกตัดต่อเป็นคลิปล้อเลียน แต่มันก็ยังมีเรื่องเล่าสุดสยองที่คุณอาจขำไม่ออก…
“น้องอาเสี่ย” เด็กชายชาวลำปางคนหนึ่ง หลงไหลในการปั้นดินน้ำมัน รูปเปรตหัวลำโพง อย่างมาก เขาไม่ยอมออกไปวิ่งเล่น ปั่นจักรยาน เหมือนกับเด็กคนอื่น ๆ จนทำให้แม่ของเขาเริ่มกังวล และกลัวว่าจะส่งผลต่อปัญหาจิตของน้อง…
ถึงแม้ว่าจะมีชาวเน็ตมากมาย ออกมาสนับสนุนน้อง ให้ปั้นดินน้ำมันต่อไป แต่หัวอกคนเป็นแม่เองก็ยังแอบหวั่น กับเพื่อนในจินตนาการสุดสยองของน้อง และที่น่าแปลกก็คือ มีเด็กอีกหลายคนเช่นกัน ที่หลงไหลในตัวประหลาดตัวนี้ ราวกับถูกสะกดจิต…
![หุ่นเปรตหัวลำโพง](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/4_242.jpg)
สารบัญ
Toggleเปรตหัวลำโพงคืออะไร…
เจ้าเปรตฝรั่งสุดเฮี้ยนตนนี้… รู้จักกันในชื่อ “Siren Head” หรือ “เปรตหัวลำโพง” มันเป็นสิ่งมีชีวิตปริศนา ที่หลบซ่อนตามต้นไม้ใหญ่ และเสาไฟตามชานเมือง
รูปร่างของมันสูงใหญ่ ประมาณ 12 เมตร มีท่อนแขนเรียวยาว ขนาบกับลำตัวที่ซูบผอม มีฝ่ามือเรียวใหญ่น่ากลัว และมีหัวสุดสยองเป็นลำโพงขนาดใหญ่ ที่มีฟันแหลมคม สามารถบดเคี้ยวมนุษย์ได้…
![เปรตในความมืด](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/e2dawvt7iq6jjg8h_1591179007.jpeg)
ความสยองของเปรตหัวลำโพง
ว่ากันว่า… มันสามารถสะกดรอยตามเหยื่อในยามค่ำคืน ได้อย่างเงียบเชียบ และมีวิธีล่าเหยื่ออันน่าทึ่ง โดยการหลอกล่อเหยื่อด้วยเสียงต่าง ๆ ให้มาติดกับ
ลำโพงขนาดใหญ่บนหัวของมัน สามารถปลอมเป็นเสียงต่าง ๆ ได้ เช่น เสียงสัตว์, เสียงคนร้องขอความช่วยเหลือ, เสียงโฆษณา, เสียงเตือนภัย ฯลฯ และเมื่อเหยื่อเดินเข้ามาติดกับ มันก็จะตะครุบอย่างรวดเร็ว! และฉีกกินอย่างโหดเหี้ยมจนคอขาด…
นอกจากนั้น เสียงของเปรตหัวลำโพง… ยังสามารถสอดแทรกผ่านเสียงตามสาย เช่น ลำโพง วิทยุ และเทคโนโลยีต่าง ๆ เพื่อจัดการเหยื่อได้อีกด้วย ใครที่ได้ยินเสียงเล็กแหลมของมัน ก็จะปวดหู ปวดหัว จนเส้นเลือดแตกตาย…
![เปรตทำร้ายคน](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/maxresdefault-7.jpg)
กำเนิดเปรตหัวลำโพง
จินตนาการเปรตหัวลำโพงสุดสยอง มีที่มาจาก… ผลงานศิลปะของ “Trevor Henderson” ศิลปินชาวแคนาดา ที่กลายเป็นกระแสฮือฮาใน Twitter จนโด่งดังไปทั่วโลก ในปี 2018
เขาได้สร้างสรรค์ภาพสัตว์ประหลาดสุดสยอง ที่มีลักษณะเหมือนเปรต สูงใหญ่ และมีหัวเป็นลำโพง เรียกมันว่า Siren Head ก่อนที่จะโพสลงในสื่อส่วนตัว และทำให้เจ้าอสูรร้าย กลายเป็นที่รู้จักอย่างไม่คาดฝัน!
![เปรตห้อยบนเสาไฟ](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/Ebc1Gq6XkAA3Krr.jpg)
กระแสของเปรตหัวลำโพง
หลังจากที่ภาพ Siren Head ถูกปล่อยสู่โลกโซเชียลเน็ตเวิร์ก… เรื่องเล่าของเปรตสุดสยอง ได้ถูกนำไปสร้างเป็นเกมในปีเดียวกัน ทำให้กลายเป็นที่โด่งดังขึ้น
หลังจากนั้น ในช่วงเดือนเมษายน 2020 ก็มีคนแอบอ้างว่า สามารถถ่ายวีดีโอ ของเจ้าเปรตหัวลำโพงได้ มันปรากฏตัวในย่านชานเมือง พร้อมเสียงเตือนภัยดังสนั่น แต่ภายหลัง มีคนพิสูจน์ได้ว่า เป็นเพียงแค่ภาพตัดต่อ…
ปัจจุบัน เรื่องเปรตหัวลำโพง กลายเป็น Meme ล้อเลียน มีการนำไปตัดต่อใส่เพลงตลก ๆ ให้เต้น เข่น เพลงกังนัมสไตล์ (สามารถหาดูได้ใน Youtube) ถึงแม้ว่าเรื่องเล่าจะได้พิสูจน์แล้วว่าไม่ใช่เรื่องจริง แต่น่าแปลกที่เรื่องผีเปรตนั้น กลับมีปรากฏในความเชื่อของชาวพุทธมาอย่างช้านานแล้ว…
ภาพล้อเลียนที่มีคำศัพท์ต่างๆในภาพที่มีความหมายเชิงตลก โดย meme นั้นสื่อถึงวัฒนธรรม ภาษา ความเชื่อ ค่านิยมต่าง ๆ ที่กำลังเป็นกระแสอยู่ ณ ปัจจุบันนั้น ๆ
เพลงเกาหลีที่เคยดังเป็นกระแสแรงมากในปี 2012 เป็นเพลงซิงเกิลของแรปเปอร์ชาวเกาหลี PSY ในอัลบัม PSY ซึ่งเคยกลายเป็นเทรนด์ดังในสมัยนั้นและฮิตดังไปทั่วโลก
การเชื่อมโยงสร้างความสัมพันธ์ของมนุษย์ผ่านทางระบบอินเทอร์เน็ต ในรูปแบบเว็บไซต์ที่เรียกว่า Social Network หรือเป็นเว็บไซต์ที่เปิดให้คนติดต่อสื่อสารกัน เพื่อเน้นการปฏิสัมพันธ์นั่นเอง
ตำนานผีเปรตไทย
พุทธศาสนาเชื่อว่า… “ผีเปรต” เป็นผีจำพวกหนึ่ง ที่เคยทำบาป ทำกรรมอย่างหนักในอดีตชาติ พอสิ้นบุญจึงต้องกลายเป็นเปรต ไม่ได้ไปผุดไปเกิด
ตามความเชื่อของชาวไทย เปรต เป็นผีที่น่ากลัวมาก… มันมีรูปร่างสูงเท่าต้นตาล แต่มีปากเล็กเท่ารูเข็ม มันจะหิวโหยตลอดเวลา เพราะกินอะไรไม่ได้ จึงชอบปรากฏกายให้ผู้คนได้เห็น เพื่อขอส่วนบุญส่วนกุศล
![เปรตตัวจริง](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/Dtbezn3nNUxytg04OSydULHDctvYiUFEwggw2pZ4OdvXXZ.png)
เรามักจะได้ยินความเชื่อที่ว่า “ตีพ่อตีแม่ ระวังตายไปกลายเป็นเปรต มือใหญ่เท่าใบลาน…” แต่ความจริงแล้วเปรตนั้นมีด้วยกันถึง 12 ชนิด รูปร่างจะแตกต่างกันไปตามกรรมที่ได้ก่อไว้ดังนี้…
- วันตาสาเปรต คือ เปรตที่กินน้ำลาย น้ำมูก อาเจียนเป็นอาหาร
- กูณปราทเปรต คือ เปรตที่กินซากศพคนและสัตว์เป็นอาหาร
- คูถขาทเปรต คือ เปรตที่กินอุจจาระต่าง ๆ เป็นอาหาร
- อัคคิชาลมุขเปรต คือ เปรตที่มีเปลวไฟลุกอยู่ในปากเสมอ
- สุจิมุขเปรตตระกูล คือ เปรตที่มีปากเท่ารูเข็ม
- ตัณหาชิตาเปรต คือ เปรตที่ถูกตัณหาเบียดเบียนให้หิวข้าวหิวน้ำอยู่เสมอ
- นิชฌาบกเปรต คือ เปรตที่มีตัวดำเหมือนตอไม้เผา
- สัตตังคาเปรต คือ เปรตที่มีเล็บมือ เล็บเท้ายาว และคมเหมือนมีด
- ปัพพตังคาเปรต คือ เปรตที่มีร่างกายสูงใหญ่เท่าภูเขา
- อังครังคาเปรต คือ เปรตที่มีร่างกายเหมือนงูเหลือม
- เวมานิกเปรต คือ เปรตที่เสวยทุกข์ในกลางคืน และไปเสวยสุขในวิมานบนสวรรค์ตอนกลางวัน
- มหิทธิกาเปรต คือ เปรตที่มีฤทธิ์มากและเป็นเจ้าแห่งเปรตทั้งหลาย…
(ประเภทของผีเปรต ขอบคุณข้อมูลจาก sanook)
เป็นอย่างไรบ้าง… สำหรับความเชื่อเรื่องเปรตของไทยเรา น่ากลัวกว่าเปรตติดไซเรนเยอะเลยใช่ไหม! ไปดูกันเลยว่าสรุปทั้งสองเหมือนและต่างกันยังไง!
เปรียบเทียบ เปรตไทย VS เปรตฝรั่ง
![เปรตไทย VS เปรตฝรั่ง](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2021/05/hqdefault-1-edited.jpg)
สำหรับเด็กรุ่นใหม่ อาจคิดว่าเปรตหัวลำโพงนั้นน่ากลัว แต่อันที่จริง ถ้าฝรั่งได้มาเห็นผีเปรตของบ้านเรา รับรองต้องขนลุกกว่าแน่นอน!
สรุปแล้ว ผีเปรต และเปรตหัวลำโพง เหมือนและต่างกันยังไงบ้าง ไปดูกันเลย!
ความเหมือน
- ทั้งสองมีลำตัวสูงใหญ่ มือใหญ่เหมือนกัน
- ทั้งสองอาศัยอยู่ตามป่าเขา และชานเมืองเหมือนกัน
ความต่าง
- ผีเปรต มีปากเล็กเท่ารูเข็ม… แต่เปรตหัวลำโพง มีหัวเป็นลำโพงขนาดใหญ่
- ผีเปรต มีนิสัยไม่ดุร้าย… แต่เปรตหัวลำโพงนั้น ดุร้ายและเป็นอันตรายกับมนุษย์
- ผีเปรต ปรากฏกายเพื่อขอส่วนบุญ… แต่เปรตหัวลำโพง ปรากฏกายเพื่อล่าเหยื่อ
- ผีเปรต เป็นตำนานดั้งเดิมของพุทธศาสนา… แต่เปรตหัวลำโพง เป็นแค่จินตนาการของศิลปินชาวแคนาดา
ใครสยองกว่าใคร?
ถ้าพูดถึงความน่ากลัว ก็คงตอบไม่ได้ว่า ผีเปรตไทย หรือเปรตฝรั่งน่ากลัวกว่า… แต่ถ้าหากเปรตหัวลำโพงมีจริง ก็คงเป็นผีที่น่ากลัวมาก เพราะมีความสามารถในการเลียนเสียง เพื่อล่าเหยื่อให้เข้ามาใกล้
ลองคิดดูสิว่า ถ้าหากวันหนึ่งเราเดินอยู่บนถนนเปลี่ยวร้าง แล้วจู่ ๆ ก็ได้ยินเสียงแม่ตัวเองตะโกนขอความช่วยเหลือ เราจะหลงกลไปติดกับมั้ย… ด้วยรูปร่างสูงใหญ่ มือเรียวยาวของมัน เราคงหนีไม่รอดแน่นอน จะหาวิธีไล่ผีมาใช้ก็คงไม่ได้
![เปรตหัวลำโพงในป่า](https://www.ruay365.com/wp-content/uploads/2020/09/maxresdefault-6.jpg)
สรุปส่งท้าย
สำหรับแฟน ๆ ชาว ruay ท่านใดที่อ่านข้าม… เปรตหัวลำโพง คือ สิ่งมีชีวิตลึกลับในจินตนาการของศิลปินชาวแคนาดา “Trevor Henderson” เขาสร้างผลงานขึ้นเรียกว่า “Siren Head” และโพสลงใน Twitter แล้วจู่ ๆ ภาพของเขาก็โด่งดังไปทั่วโลก จนทำให้เปรตหัวลำโพงกลายเป็นที่รู้จัก
เจ้าเปรตหัวลำโพง มีรูปร่างสูงใหญ่ ลำตัวและแขนขาเรียวยาว มันมีหัวที่โดดเด่นเป็นลำโพง มันสามารถล่าเหยื่อด้วยการดัดแปลงเสียง เพื่อหลอกล่อให้เหยื่อมาติดกับ และฉีกกินอย่างสยดสยอง
เจ้าผีเปรตตนนี้ กลายเป็นที่โด่งดังในเกม Siren Head และปัจจุบันก็มีวิดิโอล้อเลียนมากมายตาม Youtube ใครอยากเห็นว่ามันเต้นกังนัมสไตล์ยังไง ก็ไปหาดูกันได้เลย!
ขอบคุณภาพจาก youtube
บทความที่เกี่ยวข้อง
- ทำเลย!! 7 วิธีไล่ผีออกบ้าน ทำได้เอง รับรองผีหายเกลี้ยงไม่มากวนใจ
- 5 เครื่องรางกันผี พกติดตัวไว้ ปล่อยภัย หายห่วงอย่างแน่นอน
- 10 ข้อห้าม!! ความเชื่อนอนโรงแรม เมื่อต้องค้างคืนต่างถิ่น ป้องกันผีหลอก
- 7 วิธี แก้ผีอำ เห็นผลจริง! ตามหลักวิทยาศาสตร์และหลักความเชื่อ
- หลับง่าย ผีไม่มากวน ด้วยการ สวดมนต์ แผ่เมตตา และทำสมาธิก่อนนอน